Thứ tư, ngày 17/07/2024 07:47:53 ĐT:(08) 3932 0692 - 3932 1636 - Fax: (08) 3932 5247 Email: hoiluatgiatvpl@gmail.com

Người có 2 quốc tịch có được cấp thẻ căn cước?


Cập nhật: 7h5' ngày 07/07/2024


 

(PLO)- Người có hai quốc tịch vẫn được cấp thẻ căn cước với điều kiện có một quốc tịch Việt Nam.

 
0:00/0:00
0:00

Tôi là người có hai quốc tịch: Việt Nam và Hàn Quốc. Xin hỏi tôi có thuộc trường hợp được cấp thẻ căn cước không?

Bạn đọc NT, TP.HCM

Cấp thẻ căn cước.jpeg
Ảnh minh hoạ. Ảnh: HUỲNH THƠ

Luật sư Trần Minh HùngĐoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Quốc tịch của một công dân có ý nghĩa quan trọng trong việc xác định quyền và nghĩa vụ của quốc gia sở tại đối với công dân đó và ngược lại. Công dân Việt Nam là những người mang quốc tịch Việt Nam.

Căn cứ theo quy định tại Điều 19 Luật Căn cước 2023, người được cấp thẻ căn cước là công dân Việt Nam; Công dân Việt Nam từ đủ 14 tuổi trở lên phải thực hiện thủ tục cấp thẻ căn cước; Công dân Việt Nam dưới 14 tuổi được cấp thẻ căn cước theo nhu cầu.

Theo đó, công dân Việt Nam là đối tượng được cấp thẻ căn cước. Đồng thời, căn cứ khoản 3 Điều 3 Luật Quốc tịch Việt Nam 2008, người Việt Nam định cư ở nước ngoài là công dân Việt Nam và người gốc Việt Nam cư trú, sinh sống lâu dài ở nước ngoài.

Điều 5 Luật Quốc tịch Việt Nam 2008 cũng có đề cập đến người có quốc tịch Việt Nam như sau: Quyền và nghĩa vụ của công dân Việt Nam đồng thời có quốc tịch nước ngoài đang định cư ở nước ngoài được thực hiện theo quy định của pháp luật có liên quan.

Như vậy, theo những quy định trên thì người có hai quốc tịch vẫn được cấp thẻ căn cước với điều kiện có một quốc tịch Việt Nam.

tin cùng chuyên mục