Thứ tư, ngày 06/12/2023 09:27:23 ĐT:(08) 3932 0692 - 3932 1636 - Fax: (08) 3932 5247 Email: hoiluatgiatvpl@gmail.com

Người dưới 18 tuổi có được đăng ký xe chính chủ?


Cập nhật: 7h24' ngày 29/09/2023


 27/09/2023 5:49

(PLO)- Người từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi khi đăng ký xe phải được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý ký tên trong giấy khai đăng ký xe.

Con tôi đang học lớp 10, năm nay cháu 16 tuổi. Tôi định mua xe máy 50 cm3 cho cháu tự lái đi học. Cho tôi hỏi người 16 tuổi có được đứng tên đăng ký xe không và hồ sơ đăng ký xe lần đầu gồm những giấy tờ gì?

Bạn đọc Mạnh Hùng (Long An)

Luật sư Trịnh Ngọc Hoàn VũĐoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Tại khoản 1 Điều 60 Luật Giao thông đường bộ 2008 có quy định về độ tuổi của người lái xe như sau: Người đủ 16 tuổi trở lên được lái xe máy có dung tích xi-lanh dưới 50 cm3. Tại khoản 9 Điều 3 Thông tư 24/2023 của Bộ Công an có quy định về việc người từ đủ 15 tuổi đăng ký xe như sau: Cá nhân từ đủ 15 tuổi trở lên thì được đăng ký xe. Trường hợp cá nhân từ đủ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi đăng ký xe thì phải được cha, mẹ hoặc người giám hộ đồng ý và ghi nội dung “đồng ý”, ký, ghi rõ họ tên, mối quan hệ với người được giám hộ trong giấy khai đăng ký xe.

Tại các điều 8, 9,10, 11 Thông tư 24/2023 có quy định hồ sơ đăng ký xe lần đầu gồm: Giấy khai đăng ký xe; giấy tờ của chủ xe; giấy tờ của xe.

Cụ thể, giấy khai đăng ký xe, chủ xe đăng nhập cổng dịch vụ công và có trách nhiệm kê khai đầy đủ các nội dung quy định trong giấy khai đăng ký xe. Sau khi kê khai thành công, chủ xe nhận mã hồ sơ đăng ký xe trực tuyến, lịch hẹn giải quyết hồ sơ do cổng dịch vụ công thông báo qua tin nhắn điện thoại hoặc qua địa chỉ thư điện tử để làm thủ tục đăng ký xe; cung cấp mã hồ sơ đăng ký xe cho cơ quan đăng ký xe để làm thủ tục đăng ký xe theo quy định.

Đối với trường hợp không thực hiện được trên cổng dịch vụ công thì chủ xe kê khai giấy khai đăng ký xe trực tiếp tại cơ quan đăng ký xe.

Về giấy tờ của chủ xe thì sử dụng tài khoản định danh điện tử mức độ 2 để thực hiện thủ tục đăng ký xe trên cổng dịch vụ công hoặc xuất trình CCCD, hộ chiếu.

Về giấy tờ của xe là giấy tờ chứng từ nguồn gốc xe.

Như vậy, đối với trường hợp của con bạn 16 tuổi được đăng ký xe. Tuy nhiên, việc đăng ký xe phải được sự đồng ý của cha, mẹ hoặc người giám hộ.

tin cùng chuyên mục