Thứ bảy, ngày 22/06/2024 03:34:26 ĐT:(08) 3932 0692 - 3932 1636 - Fax: (08) 3932 5247 Email: hoiluatgiatvpl@gmail.com

Phần đất tái định cư còn dư có được chuyển cho dự án khác?


Cập nhật: 12h26' ngày 27/01/2023


 

(Chinhphu.vn) - Ông Phan Ngọc Đẩu (Bình Thuận) đang công tác tại một ban quản lý dự án đầu tư xây dựng khu vực. Năm 2015, thành phố đã phê duyệt dự án đầu tư cho 1 khu tái định cư để phục vụ tái định cư cho các hộ dân bị biển xâm thực tại thôn A, xã B trên địa bàn thành phố.

 
27/01/2023  09:02

Năm 2017, dự án trên đã thi công hoàn thành, đưa vào sử dụng và cũng đã được cấp thẩm quyền phê duyệt quyết toán hoàn thành.

Từ năm 2017 đến nay thành phố đã bố trí tái định cư cho toàn bộ các hộ dân tại thôn A, xã B theo mục tiêu ban đầu, tuy nhiên hiện nay quỹ đất tái định cư đang còn dôi dư khá nhiều.

Ông Đẩu hỏi, quỹ đất tái định cư còn dư nêu trên có thể tiếp tục sử dụng bố trí tái định cư cho các hộ dân tại khu vực khác trên địa bàn thành phố hay không?

Thẩm quyền quyết định việc sử dụng quỹ đất tái định cư còn dư nêu trên là của ai và được quy định như thế nào trong các văn bản pháp luật hiện hành?

Bộ Tài nguyên và Môi trường trả lời vấn đề này như sau:

Nội dung hỏi của ông là trường hợp cụ thể do không có hồ sơ kèm theo nên không có cơ sở trả lời cụ thể.

Quy định của pháp luật đất đai hiện hành về lập và thực hiện các dự án tái định cư như sau:

Tại Khoản 1 Điều 85 Luật Đất đai năm 2013 đã quy định: "1. UBND cấp tỉnh, UBND cấp huyện có trách nhiệm tổ chức lập và thực hiện dự án tái định cư trước khi thu hồi đất".

Tại Khoản 3 Điều 26 Nghị định số 47/2014/NĐ-CP ngày 15/5/2014 của Chính phủ quy định về bồi thường, hỗ trợ, tái định cư khi Nhà nước thu hồi đất đã quy định: "3. Khu tái định cư được lập cho một hoặc nhiều dự án; nhà ở, đất ở trong khu tái định cư được bố trí theo nhiều cấp nhà, nhiều mức diện tích khác nhau phù hợp với các mức bồi thường và khả năng chi trả của người được tái định cư".

Việc điều chỉnh phần đất tái định cư còn lại (sau khi đã bố trí đủ đất tái định cư cho các hộ dân bị biển xâm thực) sang bố trí tái định cư cho các dự án khác thực hiện theo quy định của pháp luật về đất đai, pháp luật về đầu tư và pháp luật khác có liên quan.

Đề nghị ông nghiên cứu quy định của pháp luật nêu trên và liên hệ với cơ quan tài nguyên và môi trường của tỉnh Bình Thuận để được xem xét, giải quyết theo đúng quy định của pháp luật.

Theo  Chinhphu.vn

tin cùng chuyên mục