Thứ tư, ngày 17/04/2024 08:18:07 ĐT:(08) 3932 0692 - 3932 1636 - Fax: (08) 3932 5247 Email: hoiluatgiatvpl@gmail.com

Con không mang họ cha có được hưởng di sản thừa kế?


Cập nhật: 5h44' ngày 02/03/2024


 

(PLO)- Con ruột là những người thừa kế theo pháp luật ở hàng thừa kế thứ nhất khi người cha mất.

 
0:00/0:00
0:00

Tôi và người yêu quen nhau được hai năm thì chia tay. Chia tay khoảng một tháng thì tôi phát hiện mình có thai. Tôi âm thầm sinh con và cũng không báo cho người yêu biết. Cha của con tôi sau khi chia tay với tôi đã có vợ con. Mới đây, tôi vừa nghe tin cha của con tôi đã mất.

Cho tôi hỏi trường hợp con ruột không mang họ cha thì khi cha mất có được hưởng thừa kế không?

Bạn đọc NH (TP.HCM)

Luật sư Nguyễn Văn HồngĐoàn Luật sư TP.HCM, trả lời: Theo Điều 651 BLDS, những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự như sau:

   
 
 
Advertisement: 0:03
 
 
 
 
 

Hàng thừa kế thứ nhất gồm: Vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết.

Tại Điều 90 Luật Hôn nhân và gia đình có quy định về quyền nhận cha, mẹ như sau: Con có quyền nhận cha, mẹ của mình, kể cả trong trường hợp cha, mẹ đã chết.

Con đã thành niên nhận cha, không cần phải có sự đồng ý của mẹ; nhận mẹ, không cần phải có sự đồng ý của cha.

Thẩm quyền xác định cha, mẹ, con được quy định tại Điều 101 Luật Hôn nhân và gia đình. Cụ thể, cơ quan đăng ký hộ tịch có thẩm quyền xác định cha, mẹ, con theo quy định của pháp luật về hộ tịch trong trường hợp không có tranh chấp.

 

Tòa án có thẩm quyền giải quyết việc xác định cha, mẹ, con trong trường hợp có tranh chấp hoặc người được yêu cầu xác định là cha, mẹ, con đã chết.

Quyết định của tòa án về xác định cha, mẹ, con phải được gửi cho cơ quan đăng ký hộ tịch để ghi chú theo quy định của pháp luật về hộ tịch; các bên trong quan hệ xác định cha, mẹ, con; cá nhân, cơ quan, tổ chức có liên quan theo quy định của pháp luật về tố tụng dân sự.

Sau khi đăng ký việc nhận cha cho con thì UBND xã sẽ cấp quyết định công nhận việc nhận cha cho con.

Khi có quyết định công nhận việc nhận cha cho con thì con bạn có quyền hưởng thừa kế của cha ruột.

 

tin cùng chuyên mục