Thứ tư, ngày 17/07/2024 07:32:48 ĐT:(08) 3932 0692 - 3932 1636 - Fax: (08) 3932 5247 Email: hoiluatgiatvpl@gmail.com

Có được thay đổi màu sơn xe ô tô theo sở thích không?


Cập nhật: 8h3' ngày 15/06/2024


 

(PLO)- Chủ xe muốn thay đổi màu sơn xe ô tô mà không bị phạt thì phải tuân thủ đầy đủ thủ tục đổi màu sơn xe ô tô theo quy định.

 
0:00/0:00
0:00

Vừa qua, hình ảnh nhiều xe ô tô được sơn nhiều màu sắc, trang trí hoa văn đẹp mắt thu hút sự quan tâm của cộng đồng mạng.

"Viêc thay màu áo cho xe, trang trí họa tiết theo sở thích có vi phạm quy định pháp luật không?" - nhiều bạn đọc nêu thắc mắc.

thay đổi màu sơn xe ô tô
Chủ xe muốn thay đổi màu sơn xe ô tô mà không bị phạt thì phải tuân thủ đầy đủ thủ tục đổi màu sơn xe ô tô theo quy định.

Trao đổi với PV, Luật sư Nguyễn Thị Kim Phượng, Đoàn Luật sư TP.HCM, cho biết:

Khoản 2 Điều 6 Thông tư 58/2020 của Bộ Công an quy định về trách nhiệm của chủ xe như sau:

Đưa xe đến cơ quan đăng ký xe để kiểm tra đối với xe đăng ký lần đầu, xe đăng ký sang tên, xe cải tạo, xe thay đổi màu sơn.

Trước khi cải tạo xe, thay đổi màu sơn (kể cả kẻ vẽ, quảng cáo), chủ xe phải khai báo trên trang thông tin điện tử của Cục Cảnh sát giao thông tại mục khai báo cải tạo xe, thay đổi màu sơn hoặc trực tiếp đến cơ quan đăng ký xe và được xác nhận của cơ quan đăng ký xe thì mới thực hiện; làm thủ tục đổi lại Giấy chứng nhận đăng ký xe khi xe đã được cải tạo hoặc khi thay đổi địa chỉ của chủ xe.

Theo đó, màu sơn, màu sắc xe được ghi trong giấy chứng nhận đăng ký ô tô và sổ chứng nhận kiểm định, nếu chủ sở hữu xe tự ý thay đổi màu sơn, màu sắc sẽ gây khó khăn cho cơ quan chức năng trong việc xử lý vi phạm và quản lý.

Do đó, khi xe thay đổi màu sơn chủ xe phải khai báo trên trang thông tin điện tử của Cục Cảnh sát giao thông tại mục thay đổi màu sơn hoặc trực tiếp đến cơ quan đăng ký xe và được xác nhận của cơ quan đăng ký xe thì mới thực hiện việc thay đổi này.

Cạnh đó, nếu chủ sở hữu xe ô tô tự ý thay đổi kết cấu phương tiện, bên cạnh bị phạt hành chính, chủ xe sẽ không được đăng ký, đăng kiểm và cấp phép lưu hành để tham gia giao thông. Đồng thời, phải khôi phục lại hiện trạng ban đầu của xe để không ảnh hưởng đến việc thẩm định của CSGT.

Như vậy, để đổi màu sơn xe ô tô mà không bị phạt thì chủ xe phải tuân thủ đầy đủ thủ tục đổi màu sơn xe ô tô theo quy định.

Tự ý thay đổi màu sơn xe ô tô bị xử phạt ra sao?

Căn cứ điểm m khoản 7 Điều 30 Nghị định 100/2019 (sửa đổi bởi điểm g khoản 17 Điều 2 Nghị định 123/2021) quy định về xử phạt chủ phương tiện vi phạm quy định liên quan đến giao thông đường bộ:

Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

...

m) Tự ý thay đổi màu sơn của xe không đúng với màu sơn ghi trong Giấy đăng ký xe.

Như vậy khi thay đổi màu sơn xe ô tô mà không xin phép trước thì Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 4.000.000 đồng đối với cá nhân, từ 4.000.000 đồng đến 8.000.000 đồng đối với tổ chức là chủ xe ô tô.

tin cùng chuyên mục